കെ.ആർ. ഗൗരിയമ്മ കേരള രാഷ്‌‌ട്രീയത്തിലെ വിപ്ലവനക്ഷത്രം; വയസ് 102; തിരക്കുകളില്ല, അണികളില്ല, എട്ട് വയസ്സുകാരി അച്ചുവും മൂന്ന് വയസ്സുകാരൻ ആദിയുമാണ് ഗൗരിയമ്മയുടെ ഇപ്പോഴത്തെ കൂട്ടുകാർ

0

ആ​ല​പ്പു​ഴ: കെ.​ആ​ർ. ഗൗ​രി​യ​മ്മ കേ​ര​ള രാഷ്‌‌ട്രീയ​ത്തി​ലെ വി​പ്ല​വ​ന​ക്ഷ​ത്രം. വയസ് 103. തിരക്കുകളില്ല, അണികളില്ല, എ​ട്ട്​ വ​യ​സ്സു​കാ​രി അ​ച്ചു​വും മൂ​ന്ന്​ വ​യ​സ്സു​കാ​ര​ൻ ആ​ദി​യു​മാ​ണ്​ ഗൗ​രി​യ​മ്മ​യു​ടെ ഇപ്പോഴത്തെ കൂ​ട്ടു​കാ​ർ.

മായാത്ത വിപ്ലവസ്മരണകളും തുണപോലെ ഒപ്പം കരുതുന്ന ശ്രീകൃഷ്ണ വിഗ്രഹവും ചേർത്തു പിടിച്ച് കെ.ആർ.ഗൗരിയമ്മ ആലപ്പുഴയിൽ നിന്നു തിരുവനന്തപുരത്തെത്തി. കേരളത്തിന്റെ വിപ്ലവനായികയുടെ ശിഷ്ടജീവിതം ഇനി പതിറ്റാണ്ടുകൾ പ്രവർത്തന മണ്ഡലമായിരുന്ന തലസ്ഥാനത്താണ്.

ഒ​ന്ന​ര പ​തി​റ്റാ​ണ്ട്​ മു​മ്പ്​ യു.​ഡി.​എ​ഫ്​ മ​ന്ത്രി​സ​ഭ​യി​ൽ അം​ഗ​മാ​യി​രി​ക്കെ​യാ​ണ്​ അ​വ​സാ​ന​മാ​യി അ​വ​ർ ത​ല​സ്ഥാ​ന​ത്ത്​ താ​മ​സി​ച്ച​ത്. ആ​ല​പ്പു​ഴ ചാ​ത്ത​നാ​​ട്ടെ ക​ള​ത്തി​പ്പ​റ​മ്പി​ൽ വീ​ട്ടി​ൽ വി​ശ്ര​മ​ജീ​വി​തം ന​യി​ക്കു​ക​യാ​യി​രു​ന്ന ഗൗ​രി​യ​മ്മ ശ​നി​യാ​ഴ്​​ച​യാ​ണ്​ അ​നു​ജ​ത്തി ഗോ​മ​തി​യു​ടെ മ​ക​ൾ പ്ര​ഫ. പി.​സി. ബീ​നാ​കു​മാ​രി​യും കു​ടും​ബ​വും താ​മ​സി​ക്കു​ന്ന തി​രു​വ​ന​ന്ത​പു​രം വ​ഴു​ത​ക്കാ​​ട്ടെ ഉ​ദാ​ര​ശി​രോ​മ​ണി റോ​ഡി​ലെ ത​റ​യി​ൽ വീ​ട്ടി​ൽ എ​ത്തി​യ​ത്.

ബീ​നാ​കു​മാ​രി​യു​ടെ മ​ക​ൾ ഡോ. ​പാ​ർ​വ​തി​യു​ടെ മ​ക്ക​ളാ​യ എ​ട്ട്​ വ​യ​സ്സു​കാ​രി അ​ച്ചു​വും മൂ​ന്ന്​ വ​യ​സ്സു​കാ​ര​ൻ ആ​ദി​യു​മാ​ണ്​ ഗൗ​രി​യ​മ്മ​യു​ടെ കൂ​ട്ടു​കാ​ർ. അ​വ​രു​ടെ ചി​രി​യും ബ​ഹ​ള​വു​മൊ​ക്കെ വ​ല്യ​മ്മ ന​ന്നാ​യി ആ​സ്വ​ദി​ക്കു​ന്നു​ണ്ടെ​ന്ന്​ ബീ​നാ​കു​മാ​രി ​ പ​റ​ഞ്ഞു. എ​റ​ണാ​കു​ള​ത്ത്​ ഡോ​ക്​​ട​ർ​മാ​രാ​യി ജോ​ലി ചെ​യ്യു​ന്ന പാ​ർ​വ​തി​യും ഭ​ർ​ത്താ​വ്​ ജി​തി​നും മ​ക്ക​ളു​മാ​യി വ​രു​ന്ന​ത്​ ​ക​ണ​ക്കി​ലെ​ടു​ത്താ​ണ്​ ഗൗ​രി​യ​മ്മ തി​രു​വ​ന​ന്ത​പു​ര​ത്തേ​ക്ക്​ എ​ത്തി​യ​ത്. ബീ​നാ​കു​മാ​രി​യു​ടെ ഭ​ർ​ത്താ​വും തി​രു​വ​ന​ന്ത​പു​രം മെ​ഡി​ക്ക​ൽ കോ​ള​ജി​ൽ​നി​ന്ന്​ വി​ര​മി​ച്ച ഇ.​എ​ൻ.​ടി സ​ർ​ജ​ൻ ഡോ. ​ഉ​ണ്ണി​കൃ​ഷ്​​ണ​ൻ​കൂ​ടി അ​ടു​ത്തു​ള്ള​തി​നാ​ൽ ആ​രോ​ഗ്യ​കാ​ര്യ​ത്തി​ൽ കു​റ​ച്ചു​കൂ​ടി ശ്ര​ദ്ധ​ന​ൽ​കാ​നും ക​ഴി​യും. ര​ണ്ടു​​ദി​വ​സം​കൊ​ണ്ട്​ ഭ​ക്ഷ​ണം ക​ഴി​ക്കു​ന്ന​തി​ൽ താ​ൽ​പ​ര്യം വ​ർ​ധി​ച്ചി​ട്ടു​ണ്ട്. എ​ല്ലാ​വ​രു​മാ​യി സം​സാ​രി​ക്കാ​നും താ​ൽ​പ​ര്യ​മു​ണ്ട്.

ബീ​നാ​കു​മാ​രി​യു​ടെ മ​ക​ൻ ടെ​ക്​​നോ​പാ​ർ​ക്കി​ൽ എ​ൻ​ജി​നീ​യ​റാ​യ അ​രു​ണും ഭാ​ര്യ ആ​ർ​ക്കി​ടെ​ക്​​റ്റാ​യ ല​ക്ഷ്​​മി​യും വീ​ട്ടി​ലു​ണ്ട്. ആ​ല​പ്പു​ഴ​യി​ൽ ഗൗ​രി​യ​മ്മ​ക്ക്​ കൂ​ട്ടാ​യി ചേ​ച്ചി ഭാ​ര​തി​യു​ടെ മ​ക​ൾ ഇ​ൻ​ഡ​സും സു​ര​ക്ഷ ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്ഥ​രാ​യ ജോ​ണും ബ്രി​ല്യ​ൻ​റു​മാ​യി​രു​ന്നു ഉ​ണ്ടാ​യി​രു​ന്ന​ത്. സി​വി​ൽ പൊ​ലീ​സ്​ ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്ഥ​രാ​യ സു​ര​ക്ഷാ ഉ​ദ്യോ​ഗ​സ്ഥ​രും ത​ല​സ്ഥാ​ന​ത്ത്​ എ​ത്തി​യി​ട്ടു​ണ്ട്.

പ്രമേഹവും പ്രായാധിക്യം മൂലമുള്ള ആരോഗ്യ പ്രശ്നങ്ങളും ഗൗരിയമ്മയെ അലട്ടുന്നുണ്ട്. രാഷ്ട്രീയത്തിൽ സജീവമായ ഇടപെടലുകളില്ല. പത്രം ദിനവും വായിച്ചു കേൾക്കും. രാഷ്ട്രീയ വാർത്തകളും ചോദിച്ചറിയും. അലർജിയുള്ളതിനാൽ കോവിഡ് വാക്സിൻ എടുത്തില്ല. ചാത്തനാട്ടെ വീട്ടിൽ സന്ദർശകർക്കു നിയന്ത്രണം ഏർപ്പെടുത്തിയിരുന്നു. എങ്കിലും തിരഞ്ഞെടുപ്പ് അടുത്തതോടെ അനുഗ്രഹം തേടി അരൂർ, ആലപ്പുഴ, അമ്പലപ്പുഴ എന്നിവിടങ്ങളിലെ ഇടതു മുന്നണി സ്ഥാനാർഥികൾ വീട്ടിലെത്തിയിരുന്നു. തപാൽ വോട്ടും രേഖപ്പെടുത്തിയ ശേഷമാണ് തലസ്ഥാനത്തേക്കു ചേക്കേറുന്നത്.

ഗൗരിയമ്മ കൂടി ഉൾപ്പെട്ട ആദ്യ സർക്കാർ രൂപീകരണത്തിന്റെ 60–ാം വാർഷികാഘോഷത്തിൽ പങ്കെടുക്കാനാണ് 3 വർഷം മുൻപ് അവസാനമായി തലസ്ഥാനത്തെത്തിയത്. മന്ത്രിയായിരുന്നപ്പോൾ ഔദ്യോഗിക വസതികളിലായിരുന്നെങ്കിലും അല്ലാത്തപ്പോഴെല്ലാം തിരുവനന്തപുരത്ത് വരുമ്പോൾ ഗൗരിയമ്മയുടെ താമസം ബീന കുമാരിയുടെ കുടുംബത്തിനൊപ്പമായിരുന്നു. കോവിഡ് സാഹചര്യത്തിൽ ഇവിടെയും സന്ദർശക നിയന്ത്രണം ഏർപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്.

English summary

K.R. Gowriamma is the revolutionary star of Kerala politics; Age 102; Gouriamma’s current friends are eight – year – old Achu and three – year – old Adi.

Leave a Reply